• shafi_kai_bg

Yadda ake haɓaka taurin kayan PLA

Tun lokacin da aka haramta amfani da filastik, kayan da za a iya lalata su sun zama sabon wuri mai zafi, manyan masana'antu sun fadada samar da kayayyaki, oda ya karu a lokaci guda kuma ya haifar da samar da albarkatun kasa, musamman PBAT, PBS da sauran kayan da aka lalatar da jakar membrane a cikin watanni 4 kawai. Farashin yayi tashin gwauron zabi.Sabili da haka, kayan PLA tare da ingantacciyar farashi mai inganci ya jawo hankali.

Poly (lactic acid) (PLA), wanda kuma aka sani da poly (lactide), sabon abu ne na polymer mai dacewa da muhalli wanda aka samu ta hanyar buɗe polymerization na lactic acid wanda aka shirya daga sitacin masara na tushen halittu, kuma ana iya lalata shi gaba ɗaya zuwa abokantaka na muhalli. samfuran ƙarshe, kamar CO2 da H2O.

Saboda fa'idodinsa na ƙarfin ƙarfin injina, sauƙin sarrafawa, babban madaidaicin ma'aunin narkewa, biodegradability da kyakkyawan yanayin halitta, an yi amfani da shi sosai a cikin aikin noma, kayan abinci, kula da lafiya da sauran fannoni.Bambaro mai lalacewa na PLA ya sami kulawa mafi girma a cikin 'yan shekarun nan.

Domin mayar da martani ga dokar hana filastik, ana amfani da bambaro na takarda sosai a China.Duk da haka, ana sukan bambaro na takarda don rashin jin daɗin amfani da su.Ƙarin masana'antun sun fara zaɓar kayan gyara PLA don kera bambaro.

Duk da haka, kodayake polylactic acid yana da kyawawan kaddarorin inji, ƙarancin haɓakarsa a lokacin hutu (yawanci ƙasa da 10%) da ƙarancin ƙarfi yana iyakance aikace-aikacen sa a cikin bambaro.

Saboda haka, taurin PLA ya zama batun bincike mai zafi a halin yanzu.Mai zuwa shine ci gaban bincike na PLA na yanzu.

Poly-lactic acid (PLA) yana ɗaya daga cikin manyan robobin da za a iya lalata su.Danyen kayan sa sun fito ne daga filayen shuka da ake sabunta su, masara, kayayyakin noma, da dai sauransu, kuma yana da kyakkyawan yanayin halitta.PLA yana da kyawawan kaddarorin inji, kama da robobin polypropylene, kuma yana iya maye gurbin robobin PP da PET a wasu filayen.A halin yanzu, PLA yana da kyau mai sheki, nuna gaskiya, jin hannu da wasu kaddarorin antibacterial

Matsayin samar da PLA

A halin yanzu, PLA yana da hanyoyi guda biyu na roba.Ɗayan shine polymerization kai tsaye, watau lactic acid yana bushewa kai tsaye kuma yana tashe a ƙarƙashin babban zafin jiki da ƙananan matsa lamba.Tsarin samarwa yana da sauƙi kuma farashin yana da ƙasa, amma nauyin kwayoyin samfurin ba daidai ba ne, kuma tasirin aikace-aikacen aiki ba shi da kyau.

Sauran shine zoben lactide - budewa polymerization, wanda shine yanayin samar da al'ada.

Lalacewar PLA

PLA yana da ɗan kwanciyar hankali a zafin jiki, amma cikin sauƙi yana raguwa zuwa CO2 da ruwa a cikin yanayin zafi mafi girma, yanayin tushen acid da yanayin ƙananan ƙwayoyin cuta.Don haka, samfuran PLA za a iya amfani da su cikin aminci a cikin lokacin inganci da kuma ƙasƙantar da kan lokaci bayan an watsar da su ta hanyar sarrafa yanayi da tattarawa.

asdad

Abubuwan da ke shafar lalata PLA sun haɗa da nauyin kwayoyin halitta, yanayin crystalline, microstructure, zafin yanayi da zafi, ƙimar pH, lokacin haske da ƙananan ƙwayoyin muhalli.

PLA da sauran kayan na iya shafar ƙimar lalacewa.

Misali, PLA ƙara wani adadin gari na itace ko ƙwayar masara na iya haɓaka ƙimar lalacewa.

Ayyukan shinge na PLA

Insulation yana nufin iyawar abu don hana wucewar iskar gas ko tururin ruwa.

Kayan shinge yana da mahimmanci ga kayan tattarawa.A halin yanzu, jakar filastik mafi yawan gama gari a kasuwa ita ce kayan haɗin gwal na PLA/PBAT.

Abubuwan shinge na ingantaccen fim ɗin PLA na iya faɗaɗa filin aikace-aikacen.

Abubuwan da ke shafar kaddarorin shingen PLA sun haɗa da abubuwan ciki (tsarin kwayoyin halitta da yanayin crystallization) da abubuwan waje (zazzabi, zafi, ƙarfin waje).

1. Zazzage fim ɗin PLA zai rage dukiyar shinge, don haka PLA bai dace da marufi na abinci wanda ke buƙatar dumama ba.

2. Mikewa PLA a cikin wani kewayon na iya ƙara kayan katanga.

Lokacin da aka ƙãra rabo daga 1 zuwa 6.5, crystallinity na PLA yana ƙaruwa sosai, don haka an inganta kayan shinge.

3. Ƙara wasu shinge (kamar yumbu da fiber) zuwa matrix na PLA na iya inganta kayan shinge na PLA.

Wannan shi ne saboda shingen yana tsawaita hanyar lankwasa ta hanyar ruwa ko iskar gas don ƙananan ƙwayoyin cuta.

4. Maganin shafawa a kan fuskar fim din PLA na iya inganta kayan shinge.


Lokacin aikawa: 29-10-21